Bị phạt vì không làm thủ tục sang tên đăng ký xe trong trường hợp nào?

January 13, 2022
134
Views

Từ ngày 1/1/2022, nhiều hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông sẽ bị xử lý nghiêm, trong đó quy định về việc không sang tên giấy đăng ký xe (thường gọi xe không chính chủ – PV). Tuy nhiên, hiện nhiều người dân vẫn chưa nắm rõ, khi nào thì bị xử phạt và cơ quan nào thực hiên việc xử phạt? Đi xe người khác đứng tên có bị phạt không?

Theo Phòng CSGT ĐB và ĐS Công an TP.HCM, việc xử phạt hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe được căn cứ theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP.Người dân có thể điều khiển xe đứng tên người khác tham gia giao thông nếu mang theo đầy đủ các loại giấy tờ theo quy định.

Cụ thể, theo khoản 10 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe chỉ bị xử phạt nếu bị phát hiện trong 02 trường hợp:

1. Thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông;

2. Qua công tác đăng ký xe.

Do đó, trong trường hợp thông thường, việc điều khiển xe đứng tên người khác tham gia giao thông mà xuất trình được đầy đủ giấy tờ theo quy định (gồm: giấy đăng ký xe; giấy pháp lái xe; giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới; giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (dối với ô tô)) thì không bị xử phạt.Người dân có thể điều khiển xe đứng tên người khác tham gia giao thông nếu mang theo đầy đủ các loại giấy tờ theo quy định (ảnh minh họa)

Tuy nhiên, Đại diện Phòng CSGT ĐB-ĐS – Công an TPHCM cho biết: Người dân không nên vì lý do trên mà xem nhẹ việc sang tên xe (chuyển tên chủ xe trong giấy đăng ký xe sang tên của mình) bởi vì trên thực tế, khi có tai nạn giao thông xảy ra hoặc có hành vi vi phạm pháp luật khác liên quan tới chiếc xe thì cơ quan chức năng sẽ căn cứ vào người đứng tên sở hữu phương tiện để tiến hành xác minh. Do vậy, để tránh những rắc rối không đáng có, khi chuyển quyền sở hữu xe thì người dân cần đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục cấp đăng ký, biển số theo quy định.

Tăng mức xử phạt

Theo quy định tại khoản 4 Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA ngày 16/6/2020 của Bộ Công an: “Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe thì tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, được phân bổ, thừa kế xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục cấp đăng ký, biển số”. Nếu không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) trong thời hạn 30 ngày, thì chủ xe sẽ bị phạt như sau:

Đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô: “Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức” (điểm a khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Đối với xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô: “Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với tổ chức” (điểm l khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Chính vì thế, để tránh bị xử phạt hoặc xảy ra tranh chấp một số về dân sự và trong công tác xử lý điều tra tai nạn (nếu có), Phòng CSGT ĐB và ĐS khuyến cáo người dân khi mua bán, cho tặng các phương tiện giao thông nên nhanh chóng thực hiện các thủ tục sang tên đăng ký cần thiết, đúng quy định pháp luật.

Bạn đọc có thể yêu thích:

Nguồn: https://congan.com.vn/giao-thong-24h/nguoi-dan-can-biet-dieu-khien-xe-mang-ten-nguoi-khac-co-bi-xu-phat_125871.html

Article Categories:
Thời sự

Leave a Reply

Your email address will not be published.